Tư Vấn

Bán Hàng: 0902 005577
Dịch Vụ: 0902 585865

Ngày đăng: 28/04/2016

BỊ PHẠT KHI VƯỢT ĐÈN VÀNG ĐÚNG HAY SAI

Lúc đèn giao thông chuyển sang màu vàng, liệu các phương tiện có được phép đi tiếp hay phải dừng lại ngay?


Ảnh minh họa

Trả lời: Luật GTĐB Việt Nam năm 2008 quy định, người điều khiển phương tiện tham gia giao thông phải chấp hành hệ thống biển báo hiệu và quy tắc giao thông đường bộ. 

Với trường hợp bạn hỏi, khi điều khiển xe máy tới ngã tư có cụm đèn tín hiệu xanh, đỏ mà đèn vàng bật sáng thì bạn phải cho phương tiện dừng lại trước vạch sơn theo quy định mới đảm bảo an toàn. Còn khi đèn vàng bật sáng mà bạn cố tăng ga cho phương tiện vượt qua sẽ gây nguy hiểm cho chính bạn và người tham gia giao thông trên đường vì có thể xảy ra TNGT. 

Việc CSGT lập biên bản hành vi không chấp hành đèn tín hiệu giao thông của bạn là đúng với quy định. Đối với lỗi này tại Khoản 3, Điều 6 của Nghị định số 171/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, mức phạt từ 800.000 -  1.000.000 đồng.

 

Toyota Phú Mỹ Hưng sưu tầm

Các tin khác
Top